TODAY NEWS

จับชปล.บาร์ซ่าปาดเหงื่อเจอดอร์ท-งู

30 ส.ค. 2562
เผยผลจับสลากรอบแบ่งกลุ่ม ยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ ลีก 2019/20 งานนี้ บาร์เซโลน่า มีกรี๊ด เมื่อตกในกลุ่มแห่งความตาย ร่วมกับ โบรุสเซีย ดอร์ทมุนด์ และ อินเตอร์ มิลาน ขณะที่แชมป์เก่า ลิเวอร์พูล ใสๆ วัยรุ่นชอบ งานหนักทีมเดียวคือ นาโปลี ที่เคยผ่านได้มาแล้ว 
 
สหพันธ์ฟุตบอลยุโรป (ยูฟ่า) มีการจับสลากแบ่งสาย ชปล. ในวันนี้ ที่โมนาโก ภายหลังเตะรอบเพลย์ออฟครบถ้วนไปเมื่อวันพุธที่ผ่านมา ซึ่ง อาแจ็กซ์ อัมสเตอร์ดัม ดับเบิ้ลแชมป์บอลฮอลแลนด์ ไม่พลาดตีตั๋วเข้ารอบมาได้แบบต้องลุ้นเหนื่อยเล็กน้อย
 
ภายใต้เงื่อนไขทีมจากชาติเดียวกันห้ามอยู่ด้วยกัน ผลจากการลงมือจับของ เวสลี่ย์ สไนเดอร์ อดีตดาวเตะดัตช์ และ ปีเตอร์ เช็ก อดีตจอมหนึบเช็ก ออกมาว่า "เจ้าบุญทุ่ม" เจองานหนักอึ้ง เมื่อต้องร่วมสายกับ โบรุสเซีย ดอร์ทมุนด์ (เยอรมนี), อินเตอร์ มิลาน (อิตาลี) และ สลาเวีย ปราก (สาธารณรัฐเช็ก)
 
อีกทีมที่เจองานไม่ง่าย คือ เชลซี ที่ร่วมกลุ่มกับ อาแจ็กซ์, บาเลนเซีย (สเปน) และ ลีลล์ (ฝรั่งเศส)
 
ส่วน ลิเวอร์พูล ได้เพื่อนร่วมกลุ่มเป็น นาโปลี (อิตาลี), เร้ดบูลล์ ซัลซ์บวร์ก (ออสเตรีย) และ เกงค์ (เบลเยียม)
 
สำหรับรอบแรก นัดแรก จะเซิ้งแข้งกันในวันที่ 17-18 ก.ย. ก่อนจะปิดรอบกันในวันที่ 10-11 ธ.ค. ขณะที่นัดชิงชนะเลิศซีซั่นนี้จัดกันที่ อตาเติร์ก โอลิมปิก สเตเดี้ยม นครอิสตันบูล ประเทศตุรกี
 
นอกจากนั้นในงานพิธียังมีการมอบรางวัลประจำปีสาขาต่างๆ จากยูฟ่า เช่น เอริก คันโตน่า ตำนานกองหน้าแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด รับรางวัลเกียรติยศ President's Award 2019, อลิสสัน เบ็คเกอร์ ของลิเวอร์พูล รับรางวัลนายประตูแห่งปี, เฟอร์จิล ฟาน ไดค์ ของลิเวอร์พูล รับรางวัลกองหลังแห่งปี, เฟรงกี้ เดอ ยอง จากบาร์เซโลน่า (อาแจ็กซ์) รับรางวัลกองกลางแห่งปี และ ลิโอเนล เมสซี่ ของบาร์ซ่า รับรางวัลกองหน้าแห่งปี
 
ทั้งนี้ เฟอร์จิล ฟาน ไดค์ ยังซิวรางวัลนักเตะแห่งปี UEFA Men's Player of the Year award ไปครองเป็นการปิดท้ายงานพิธีด้วย
 
 
สรุปผลแบ่งสาย ชปล. 2019/20
กลุ่มเอ : ปารีส แซงต์-แชร์กแมง (ฝรั่งเศส), เรอัล มาดริด (สเปน), คลับ บรูช (เบลเยียม), กาลาตาซาราย (ตุรกี)
 
กลุ่มบี : บาเยิร์น มิวนิค (เยอรมนี), ท็อตแน่ม ฮ็อตสเปอร์ (อังกฤษ), โอลิมเปียกอส (กรีซ), เซอร์เวน่า ซเวซด้า (เซอร์เบีย)
 
กลุ่มซี : แมนเชสเตอร์ ซิตี้ (อังกฤษ), ชัคตาร์ โดเนทส์ค (ยูเครน), ดินาโม ซาเกร็บ (โครเอเชีย), อตาลันต้า (อิตาลี)
 
กลุ่มดี : ยูเวนตุส (อิตาลี), แอตเลติโก มาดริด (สเปน), ไบเออร์ เลเวอร์คูเซ่น (เยอรมนี), โลโคโมทีฟ มอสโก (รัสเซีย)
 
กลุ่มอี : ลิเวอร์พูล (อังกฤษ), นาโปลี (อิตาลี), เร้ดบูลล์ ซัลซ์บวร์ก (ออสเตรีย), เกงค์ (เบลเยียม)
 
กลุ่มเอฟ : บาร์เซโลน่า (สเปน), โบรุสเซีย ดอร์ทมุนด์ (เยอรมนี), อินเตอร์ มิลาน (อิตาลี), สลาเวีย ปราก (สาธารณรัฐเช็ก)
 
กลุ่มจี : เซนิต เซนต์ ปีเตอร์สเบิร์ก (รัสเซีย), เบนฟิก้า (โปรตุเกส), โอลิมปิก ลียง (ฝรั่งเศส), แอร์เบ ไลป์ซิก (เยอรมนี)
 
กลุ่มเอช : เชลซี (อังกฤษ), อาแจ็กซ์ อัมสเตอร์ดัม (ฮอลแลนด์), บาเลนเซีย (สเปน), ลีลล์ (ฝรั่งเศส)