TODAY NEWS

ผีงานเบา-ปืนหนักอึ้งยูโรป้า

30 ส.ค. 2562
เผยผลจับสลากแบ่งสาย ยูฟ่า ยูโรป้า ลีก 2019/20 ทีมขวัญใจแฟนบอลอย่าง แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด อยู่ในกลุ่มเบาๆ ชื่อชั้นคู่แข่งไม่สูงนัก แต่สำหรับ อาร์เซน่อล ต้องปาดเหงื่อยกใหญ่ เจอทีมมีคลาสไม่น้อยทีเดียว
 
งานพิธีแบ่งสายถ้วยเล็กในวันนี้ ดำเนินงานจับสลากโดย แอชลี่ย์ โคล กับ เปาโล แฟร์เรยร่า อดีตสองดาวเตะเชลซี
 
ผลปรากฏว่า "ปีศาจแดง" ทีมแม่เหล็กของรายการ ได้เพื่อนร่วมกลุ่มแอล เป็น อัสตาน่า (คาซัคสถาน), ปาร์ติซาน เบลเกรด (เซอร์เบีย) และ อาแซด อัลค์มาร์ (ฮอลแลนด์)
 
ส่วน "เดอะ กันเนอร์ส" เจองานหนักกับทั้ง ไอน์ทรัคท์ แฟร้งค์เฟิร์ต (เยอรมนี), สตองดาร์ ลีแอช (เบลเยียม) และ วิตอเรีย กิมาไรส์ (โปรตุเกส) ในกลุ่มเอฟ
 
ด้าน วูล์ฟแฮมป์ตัน วันเดอเรอร์ส ที่กรุยทางจากรอบคัดเลือกจนเข้าไปเตะแบ่งกลุ่มได้ เจองานไม่ย่อยเช่นกัน กับ เบซิคตัส (ตุรกี), บราก้า (โปรตุเกส) และ สโลวาน บราติสลาว่า (สโลวาเกีย)
 
สำหรับรอบแรก นัดแรก ยูโรป้า ลีก จะลงเตะกันในวันพฤหัสบดีที่ 19 ก.ย. ก่อนไปสิ้นสุดนัดที่ 6 วันที่ 12 ธ.ค. ขณะที่นัดชิงชนะเลิศ ปีนี้เล่นที่ สตาดิโอน เอเนอร์ก้า กดังค์ส ประเทศโปแลนด์
 
สรุปผลแบ่งสายยูโรป้า ลีก 2019/20
กลุ่มเอ : เซบีย่า (สเปน), อาโปเอล (ไซปรัส), คาราบัก (อาเซอร์ไบจาน), ดูเดลันเก้ (ลักเซมเบิร์ก)
 
กลุ่มบี : ดินาโม เคียฟ (ยูเครน), โคเปนเฮเก้น (เดนมาร์ก), มัลโม่ (สวีเดน), ลูกาโน่ (สวิตเซอร์แลนด์)
 
กลุ่มซี : บาเซิ่ล (สวิตเซอร์แลนด์), คราสโนดาร์ (รัสเซีย), เคตาเฟ่ (สเปน), แทร็บซอนสปอร์ (ตุรกี)
 
กลุ่มดี : สปอร์ติ้ง ลิสบอน (โปรตุเกส), พีเอสวี ไอนด์โฮเฟ่น (ฮอลแลนด์), โรเซนบอร์ก (นอร์เวย์), แอลเอเอสเค ลินซ์ (ออสเตรีย)
 
กลุ่มอี : ลาซิโอ (อิตาลี), กลาสโกว์ เซลติก (สกอตแลนด์), แรนส์ (ฝรั่งเศส), ซีเอฟอาร์ คลูช (โรมาเนีย)
 
กลุ่มเอฟ : อาร์เซน่อล (อังกฤษ), ไอน์ทรัคท์ แฟร้งค์เฟิร์ต (เยอรมนี), สตองดาร์ ลีแอช (เบลเยียม), วิตอเรีย กิมาไรส์ (โปรตุเกส)
 
กลุ่มจี : ปอร์โต้ (โปรตุเกส), ยัง บอยส์ (สวิตเซอร์แลนด์), เฟเยนูร์ด (ฮอลแลนด์), กลาสโกว์ เรนเจอร์ส (สกอตแลนด์)
 
กลุ่มเอช : ซีเอสเคเอ มอสโก (รัสเซีย), ลูโดโกเร็ตส์ (บัลแกเรีย), เอสปันญ่อล (สเปน), เฟเรนซ์วารอส (ฮังการี)
 
กลุ่มไอ : โวล์ฟสบวร์ก (เยอรมนี), เกนท์ (เบลเยียม), แซงต์ เอเตียน (ฝรั่งเศส), โอเล็กซานเดรีย (ยูเครน)
 
กลุ่มเจ : โรม่า (อิตาลี), โบรุสเซีย มึนเช่นกลัดบัค (เยอรมนี), อิสตันบูล บาซัคเซฮีร์ (ตุรกี), โวล์ฟแบร์เกอร์ (ออสเตรีย)
 
กลุ่มเค : เบซิคตัส (ตุรกี), บราก้า (โปรตุเกส), วูล์ฟแฮมป์ตัน วันเดอเรอร์ส (อังกฤษ), สโลวาน บราติสลาว่า (สโลวาเกีย)
 
กลุ่มแอล : แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด (อังกฤษ), อัสตาน่า (คาซัคสถาน), ปาร์ติซาน เบลเกรด (เซอร์เบีย), อาแซด อัลค์มาร์ (ฮอลแลนด์)